Xử phạt cơ sở khám bệnh chui, dùng thuốc chưa được lưu hành

Phòng khám y học cổ truyền khám, chữa bệnh khi chưa được cấp chứng chỉ hành nghề, không được cấp phép hoạt động,…

Thuốc đông y nếu không được chữa trị đúng cách sẽ gây ảnh hưởng lớn đến sức khỏe bệnh nhân. Ảnh minh họa

Chiều 7/12, Thanh tra Sở Y tế TPHCM cho biết đã thanh tra đột xuất phát hiện phòng khám Chẩn trị Y học cổ truyền ở 104/107 đường 18, Q.Bình Hưng Hòa, Q.Bình Tân, TPHCM đã vi phạm các hành vi “Khám bệnh, chữa bệnh khi chưa được cấp chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh”; “Cung cấp dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh mà không có giấy phép hoạt động khám bệnh, chữa bệnh”, “Sử dụng thuốc chưa được cấp giấy chứng nhận đăng ký lưu hành, trừ trường hợp không phải cấp giấy chứng nhận đăng ký lưu hành theo quy định của pháp luật”.

Theo đó, cơ sở này bị phạt 130 triệu đồng. Bên cạnh đó, thanh tra Sở buộc cơ sở nộp lại số lợi bất hợp pháp là 25 triệu đồng có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 9 Điều 38 Nghị định số 117/2020/NĐ-CP ngày 28/9/2020 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế; Đình chỉ hoạt động của cơ sở trong thời hạn 18 tháng được quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều 39 Nghị định số 117/2020/NĐ-CP ngày 28/9/2020 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế.

Ngoài ra, Thanh tra Sở Y tế TPHCM cũng xử phạt 38 triệu đồng đối với Công ty TNHH Klain ở 126 Nguyễn Trãi, P.3, Q.5 do “Không bảo đảm các điều kiện về cơ sở vật chất trong quá trình hoạt động” và “Quảng cáo các sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ đặc biệt mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác nhận nội dung trước khi thực hiện quảng cáo theo quy định”. Buộc tháo gỡ, xóa quảng cáo mà nội dung quảng cáo chưa được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác nhận trước khi thực hiện.

Cơ sở Ngô Trâm Anh ở  số 1 đường số 9, P.Thảo Điền, Q.2 cũng bị phạt số tiền 17,5 triệu đồng do “Quảng cáo các sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ đặc biệt mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác nhận nội dung trước khi thực hiện quảng cáo theo quy định”, buộc tháo gỡ, xóa quảng cáo mà nội dung quảng cáo chưa được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác nhận trước khi thực hiện.

Theo Phụ nữ TP HCM